Background :
Share | 

Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
kunkun1606

kunkun1606

Điều hành diễn đàn

Huy chương : Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Th_310Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Medal112
Điểm : 335
Cơ quan (Trường, lớp) : ĐCTV- ĐCCT K51

Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Empty
Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyĐề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Sep 09, 2010 9:09 pm Bài viết số 1

Yêu cầu:điều tra đánh giá phục vụ khai thác cấp nước vùng Lộc Nga-Bảo Lộc-Lâm Đồng.khai thác nước trong tầng chứa nước khe nứt lỗ hổng các thành tạo phun trào bazan,Mioxen thượng,hệ tầng Đại Nga;bazan phong hoá,bazan đặc sít bazan lỗ hổng dày 135-150m.trữ lượng khai thác 500m3/ngày.thời gian thực hiên 12 tháng.
download tại đây.

do đề án này mới hoàn thành chưa đc nghiệm thu nên còn sai sót.rất mong ý kiến đóng góp của các thành viên diễn đàn
Hà Nội ngày 26/5/2012. sau khoảng hơn 1 năm làm đồ án môn học này, vừa rồi em có dịp qua được thôn Nga Sơn xã Lộc Nga- Thành phố Bảo Lộc _ Lâm Đồng khảo sát ct khai thác nước ngầm tại đây.
Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong 9cdd9f9fb2adc6917fca18d420d2861e_45196650.tramcapnucngasonlocngabaoloclamoĐề án đctv chuyên môn. mới làm xong 11945f2f30d247a7d1fde98f4db7e2b6_45196656.tramcapnucngasonlocngabaoloclamo

Được sửa bởi kunkun1606 ngày Fri May 25, 2012 11:22 am; sửa lần 2.
thachquang.com

thachquang.com

Thành viên V.I.P

Huy chương : Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Th_310
Điểm : 389
Cơ quan (Trường, lớp) : Công ty Cấp thoát nước đô thị

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyChào kunkun   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeFri Sep 10, 2010 8:23 am Bài viết số 2

Chào bạn
Cảm ơn đã chia sẻ tài liệu.
Bạn có thể chia sẻ cả bản đồ được không? vùng Lộc Nga - Bảo Lộc - Lâm Đồng đó.
phuc47

phuc47

Thành viên danh dự

Điểm : 194
Cơ quan (Trường, lớp) : http://igpvn.vn/

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeFri Sep 10, 2010 8:45 am Bài viết số 3

Bạn nên chỉnh sửa lại kiểu chữ cỡ chữ và căn chỉnh lề! chắc copy nhiều quá!
Xem lại các phần thiết kế nhé!
hơi thiếu thực tế!
kunkun1606

kunkun1606

Điều hành diễn đàn

Huy chương : Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Th_310Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Medal112

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeFri Sep 10, 2010 11:36 am Bài viết số 4

hjx.các bác thông cảm.đây là đề án chúng e làm theo nhóm,mỗi bạn làm 1 phần nên phông chữ ko đc đòng nhất các bác ạ.
-bác nói đúng lắm,chúng e đang là sinh viên nên kinh n0 thực tế bằng zero.hehe.mong các bác xem và cho ý kiến để chúng e chỉnh sửa. Very Happy
- bản đồ của vùng này thì thầy giáo chỉ đưa cho 1 tờ A4 đã photo lại thui.chúng e phải vẽ trực tiếp lên đó nên e ko có file số.e sẽ scan lại rùi sẽ bổ sung vào bài viết sau.
rất mong đc sự chia sẻ và đóng góp của các thành viên.
phuc47

phuc47

Thành viên danh dự

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeFri Sep 10, 2010 1:55 pm Bài viết số 5

1. Đo lưu lượng tại sao dùng ván mà ko dùng thùng định lượng?

2. Tại sao thiết kế đổ nước thí nghiệm

3. Mô tả địa tầng nhiều chỗ ko thống nhất (chắc copy)

4. Choong khoan lưa chọn là 325 trong khi chỉ khoan doa 250
phuc47

phuc47

Thành viên danh dự

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeFri Sep 10, 2010 2:13 pm Bài viết số 6

5. KHoan trong đá nứt nẻ mà lại dùng DUng dịch sét bentonit. đó là một sai lầm lớn. là một điều cấm kỵ khi khoan thuỷ văn. Trừ một số trường hợp đặc biệt.

6. LN-2 Vừa hút đơn , vừa hút chùm (để làm gì)?
7. Xem lại công tác quan trắc. Lấy mẫu trong thời gian quan trắc thì lấy vào thời điểm nào?
kunkun1606

kunkun1606

Điều hành diễn đàn

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeSun Sep 12, 2010 11:35 am Bài viết số 7

thanks bác phuc47 nhìu lắm.bác làm về tư vấn có khác.nói phát nào là e chết phát đấy. Sad .hjx.e nhờ bác tư vấn cho e vấn đề này với
1.đo lư lượng thì nên dùng ván hay dùng thùng định lượng
2.có nên đổ nước thí nghiệm ko?(vì e thấy các đồ án đều bố trí đổ nước cả,nên e làm thừa hơn thiếu mà. tongue )
3.dung dịch khoan nên dùng loại j?chúng e chưa có kinh n0 thực tế nên ko dám cãi các tiền bối đâu.
rất mong bác chỉ bảo với,hy vọng đc uống cafe với bác 1 buổi nào đó.e ở Văn Quán Hà Đông ạ. Very Happy
thachquang.com

thachquang.com

Thành viên V.I.P

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeSun Sep 12, 2010 12:01 pm Bài viết số 8

Bận quá, hôm nay mới đọc đồ án của bạn.
Cũng xin phép có một số góp ý (mỗi ngày góp ý một chương nha).
Chương 1 - Phần 1:
Mỗi chương trong đồ án đều liên quan đến nhau và phục vụ cho mục đích đặt ra của đề án (Tiêu đề: điều tra đánh giá phục vụ cấp nước). OK?
Mình thấy Chương 1 - Phần 1 của bạn không nói lên được nhiều điều, không phục cho mục đích đặt ra của đề án.
Đề án của bạn nghiên cứu cho vùng Lộc Nga. Nên cái tiêu đề thấy không hợp lý. Bạn có thể ghi cụ thể là "ĐIỀU KIỆN ĐỊA LÝ TỰ NHIÊN THỊ XÃ BẢO LỘC TỈNH LÂM ĐỒNG" có lẽ sẽ phù hợp với nội dung bạn trình bày trong chương hơn. Theo mình nên nói thêm một câu như là Lộc Nga là một huyện (phường . ..-mình ko rõ lắm) của Thị xã Bảo Lộc thì giúp người đọc dễ hiểu hơn.

1. giới thiệu thì ok, bạn có thể tách riêng ra như thế hoặc ko cần tách.

2. Vị trí địa lý: Hình như bạn gom cả địa hình địa mạo (dùng từ "địa chất" là sai), đặc diểm khí hậu, thủy văn vào đây là không ổn. bạn nên tách riêng ra. Và các yếu tố về địa lý, địa mạo, khí hậu, thủy văn, giao thông nó tách động thế nào với công tác nghiên cứu của bạn, là thuận lợi hay không thuận lợi, hay là cấp thiết phải tiến hành khai thác nước cho vùng này hay không?...

3. Lịch sử phát triển: Phần này hơi dư thừa nếu tách như bạn. Nếu bạn thấy cần thiết đưa vào thì theo mình chỉ cần dùng một vài câu để giới thiệu là đủ.

4,5,6. Các yếu tố kia bạn cũng nên đánh giá được nó tác động ra sao với nhiệm vụ bạn sẽ phải thực hiện trong đề án.

Ngoài ra mình thấy số liệu bạn dùng quá cũ, căn lề chưa được đẹp, cỡ chữ cũng không ổn (Time New Roman nên dùng cỡ 12 hoặc 13). Đề mục nên để theo I.1, I.2.. >>I.1.1... sẽ dễ nhìn hơn.

phuc47

phuc47

Thành viên danh dự

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 9:59 am Bài viết số 9

kunkun1606 đã viết:
thanks bác phuc47 nhìu lắm.bác làm về tư vấn có khác.nói phát nào là e chết phát đấy. Sad .hjx.e nhờ bác tư vấn cho e vấn đề này với
1.đo lư lượng thì nên dùng ván hay dùng thùng định lượng
2.có nên đổ nước thí nghiệm ko?(vì e thấy các đồ án đều bố trí đổ nước cả,nên e làm thừa hơn thiếu mà. tongue )
3.dung dịch khoan nên dùng loại j?chúng e chưa có kinh n0 thực tế nên ko dám cãi các tiền bối đâu.
rất mong bác chỉ bảo với,hy vọng đc uống cafe với bác 1 buổi nào đó.e ở Văn Quán Hà Đông ạ. Very Happy

Câu 1: tại sao nên đo ván hay đo thùng, Phụ thuộc vào lưu lượng lớn hay nhỏ. Của bạn là 135 m3/ngày, có thể đo thùng (xem lại kỹ thuật đo thùng)
2. Đổ nước thí nghiệm nên hay ko: Xem lại mục đích của đồ án
3. Dung dịch khoan, xem lại quyển giáo trình khoan. Thực tế là dùng nước lã
kunkun1606

kunkun1606

Điều hành diễn đàn

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 2:05 pm Bài viết số 10

thanks bác phúc47 nhiu lam.chúng e cũng đã bỏ dung dịch rùi.hehe.
- đo lưu lượng thì e nghĩ là dùng ván cũng đc mà bác.e vẫn xin bảo lưu ý kiến này. Very Happy
- đổ nước thí nghiệm thì điều này e còn băn khoăn.e thấy 1 số đồ án đều thiết kế đổ mà( để các định hệ số thấm K).nhưng mà hệ tầng này là bazan nứt nẻ thì e ko rõ thực tế có xác đinh đc chính xác ko nữa.cái này mong bác chỉ rõ hơn 1 chút nữa đi ạ. What a Face
thachquang.com

thachquang.com

Thành viên V.I.P

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 3:58 pm Bài viết số 11

Sửa tiếp Chương 2 - Phần 1.
Tên chương của các bạn là: "Đặc điểm địa chất vùng thăm dò". Tuy nhiên toàn bộ nội dung các bạn trình bày là "Lịch sử phát triển địa chất của Lâm Đồng". Ngoài ra trong chương này tôi thấy các bạn sử dụng 3 khái niệm "lịch sử lãnh thổ", "lịch sử kiến tạo", "lịch sử kiến tạo lãnh thổ". Việc dùng khái niệm không nhất quán, không chính xác khiến người đọc không hiểu bạn đang viết cái gì luôn.
Theo tôi trong chương này bạn nên trình bày 3 vấn đề:
+ Lịch sử phát triển địa chất
+ Lịch sử nghiên cứu địa chất
+ Đặc điểm địa chất.
Vấn đề đặc điểm địa chất là trung tâm, quan trọng và cần đi sâu nhất.
Bạn cần chỉ ra được từ trên xuống dưới (hoặc ngược lại) có các thành tạo địa chất nào, đặc điểm phần bố, thàh phần...của thành tạo địa chất đó. Làm sao để khi đọc xong người đọc tưởng tượng ra được mặt cắt đặc trưng của vùng đó như thế nào.
Ngoài ra trong chương này tôi thấy các bạn dùng tên của các tầng, thành tạo địa chất cũ và cả sai nữa. Các bạn nên cập nhập bản mới nhất, chính xác và đầy đủ nhất để đọc và viết cho chính xác. Còn rất nhiều từ bạn dùng mà tôi đọc không hiểu luôn, ví dụ "Lịch sử lãnh thổ, với nghĩa hẹp ở đây là quá trình kiến tạo vỏ lục địa, đã quyết định các đặc điểm tự nhiên (địa hình, khí hậu...) và tiềm năng tài nguyên (đất, sinh vật, khoáng sản, thủy năng...) của lãnh thổ."
thachquang.com

thachquang.com

Thành viên V.I.P

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 4:26 pm Bài viết số 12

Sửa tiếp chương 3 - Phần 1
Tên chương "Đặc điểm địa chất thủy văn vùng thăm dò".
Chương này các bạn trình bày khá đầy đủ. Tuy nhiên theo ý kiến chủ quan của tôi các bạn nên tách riêng ra các 2 vấn đề trong chương:
+ Lịch sử nghiên cứu địa chất thủy văn : Chính là phần đầu các bạn đã viết. Nên thêm các kết luận như những kết quả đó giúp ích gì cho đề án các bạn sắp làm. Và những kết quả trong những đề án nào được các bạn tận dụng cho đề án của mình.
+ Đặc điểm địa chất thủy văn: Chính là phần các bạn nói về các tầng chứa nước. Tuy nhiên nên dùng một câu khác thay cho câu "Tóm tắt các kết quả điều tra trong thời gian qua:". Ví dụ "Từ kết quả của những đề án nghiên cứu trước đây trong vùng, ta thấy đặc điểm địa chất thủy văn của vùng như sau:".
Các kí hiệu dạng này :abQIV, N13 - N2dl, NO3- ...các bạn đã dùng sai. Đây là sai lầm coi là nghiêm trọng nhất khi viết ở chương này. Các bạn cần tìm các tài liệu, các quy định để viết chính xác (Cái này rất quan trọng, không nên cẩu thả).
Phần mô tả một tầng (đơn vị) địa chất thủy văn thì khá đầy đủ. Tuy nhiên cá nhân tôi thấy nên xuống dòng khi viết các yếu tố như: Diện phân bố (nên viết cả diện lộ và chiều sâu phân bố trong lk (với chỗ không lộ)) xuống dòng rồi mới viết đến thành phần, tương tự với các yếu tố khác.
À còn một vấn đề bạn nên kiểm tra lại đó là tên của tầng chứa nước. Cái này được các thầy cô trong bộ môn nói. Tên các tầng chứa nước của các bạn thiếu, không đầy đủ.
(Các vấn đề sau: Chất lượng, định hướng nên chuyển sang chương sau)
+ Chất lượng nước ngầm. Phần này nên tìm và thêm các tài liệu phân tích mẫu nước, tổng hợp phân tích mẫu nước trong từng tầng, hoặc trong tầng bạn sẽ khai thác (đã nói trong tên đề án). Các số liệu này sẽ giúp người đọc tin tưởng, chứ chung chung như các bạn thì không ổn.
+ Nước khoáng: Tạm cho là để phần này cũng được.
Còn cái phần "Đề xuất quản lý khai thác nước ngầm" thấy thế nào đó. Nếu bạn viết thêm phần hiện trạng khai thác nước thì mới nên đưa nó vào để làm nổi bật tính cấp thiết phải bảo vệ, khai thác hợp lý và cần thiết phải thực hiện đề án của mình...

thachquang.com

thachquang.com

Thành viên V.I.P

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 4:42 pm Bài viết số 13

Sửa tiếp chương 4 - Phần 1
Chương này chỉ xin có một ý kiến nho nhỏ. Bạn nên chuyển phần đánh giá trữ lượng khai thác tiềm năng lên trên sau khi bạn chọn được phương pháp đánh giá.
Vì sao? Vì tính toán, đánh giá trữ lượng khai thác bao giờ cũng nhỏ hơn (có quy phạm là bằng ? so với trữ lượng khai thác tiềm năng thì phải) trữ lượng khai thác tiềm năng. Nên ta nên đánh giá trữ lượng khai thác tiềm năng trước.
Admin

Admin

Quản lý diễn đàn

Huy chương : >>Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Th_1010<<
Điểm : 3444
Cơ quan (Trường, lớp) : diachatthuyvan.net

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 5:09 pm Bài viết số 14

Gửi "Kunkun".
Về cơ bản phần 1 "Thachquang.com" và phần 2 anh "phuc47" đã góp ý giúp bạn.
Mình sẽ chuyển bài viết này ra phần Kiến thức chuyên ngành - Mảng thủy văn.
"kunkun" và nhóm của mình sửa chữa hoàn thiện đồ án môn học rồi tải bản cuối cùng vào đây nha: https://hgeo.forumvi.com/forum-f86/
Ngoài ra theo mình thấy đồ án các bạn làm còn rất nhiều thiếu xót cả về những kiến thức cơ bản lẫn kinh nghiệm thực tế. Mong các nhóm của lớp "kunkun" tải lên để anh Phúc và các thành viên khác góp giúp.
Nếu bên "kunkun" thấy cần thiết và anh Phúc đồng ý mình sẽ thành lập nhóm các thành viên Ban điều hành chuyên sửa chữa, góp ý các đồ án môn học và đồ án tốt nghiệp (sắp tới là K51). Điều này khá quan trọng và hữu ích vì các thầy cô bận nên không thể thường xuyên sửa nh cho bạn được.

Gửi anh Phúc (phuc47)
Trước hết cảm ơn anh Phúc đã rất nhiệt tình tham gia diễn đàn trong thời gian đầu của diễn đàn.
Có một mong muốn mà em nghĩ không chỉ Ban điều hành mà tất cả các thành viên diễn đàn đều mong muốn giống nhau. Mong anh Phúc có thể tham gia Ban điều hành diễn đàn. Tất nhiên là thành viên anh Phúc vẫn rất nhiệt tình. Nhưng khi là điều hành viên anh Phúc có thể sửa chữa, xóa bài viết khi thấy không hợp theo các quy định diễn đàn, có thể lập các Box, topic cho là hợp lý...
Rất mong nhận được sự ủng hộ và đồng ý tham gia của anh Phúc.
Trân trọng!
http://www.diachatthuyvan.net
phuc47

phuc47

Thành viên danh dự

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeMon Sep 13, 2010 8:24 pm Bài viết số 15

kunkun1606 đã viết:
thanks bác phúc47 nhiu lam.chúng e cũng đã bỏ dung dịch rùi.hehe.
- đo lưu lượng thì e nghĩ là dùng ván cũng đc mà bác.e vẫn xin bảo lưu ý kiến này. Very Happy
- đổ nước thí nghiệm thì điều này e còn băn khoăn.e thấy 1 số đồ án đều thiết kế đổ mà( để các định hệ số thấm K).nhưng mà hệ tầng này là bazan nứt nẻ thì e ko rõ thực tế có xác đinh đc chính xác ko nữa.cái này mong bác chỉ rõ hơn 1 chút nữa đi ạ. What a Face

Mình không có ý bắt bạn phải làm theo cái này hay cái khác. Đo bằng ván là được, không có gì sai cả đâu. Mình chỉ muốn bảo bạn (và nhóm của bạn) là đọc kỹ lại các cách đo lưu lượng để khi thầy cô hỏi thì biết đường trả lời thôi. Thực tế đo Thùng và đo ván bây giờ thường được kết hợp bằng thiết bị đo chuyên dùng rồi. Đo thùng thì đơn giản hơn đo Ván, nhưng chỉ dùng với lưu lượng nhỏ, lưu lượng lớn thì dùng ván (quy định thế nào thì bạn xem lại nhé)
2. Đổ nước thí nghiệm có cần thiết ko?
- Mục đích đổ nước làm gi: đề xác định hệ số thấm của lớp thấm nước yếu trên mặt đất.
- Trong đồ án này có cần thiết không: KHông cần thiết, nhưng có thì cũng không sao cả.
- Công tác đổ nước thí nghiệm thường dùng trong thuỷ lợi, thuỷ điện (ở các đập) nơi không thể bơm nước mà chỉ có thể đổ.
3. Hệ số thấm K của tầng Bazan thì bạn đã thiết kế bơm rồi còn gi!

4. Một chút kinh nghiệm khi làm đồ án nhé:
- Khi bạn thiết kế, bạn là người quyết định số lượng, thời gian các dạng công tác. Bạn phải bảo vệ được ý kiến của mình. Nên khi thiết kế, bạn hãy đặt câu hỏi!
* tại sao thiết kế công tác này?
* Theo tiêu chuẩn nào, công thức nào? của ai?
.........................
Hồi làm đồ án thầy Hưng dạy mình thế!
Mình thấy rất hiệu quả và có ích cho học tâp và làm việc sau nay!

5. Về việc ban điều hành thì tớ không rành về mạng mủng lắm!
Tham gia để chia sẻ thôi! có gì thắc mắc thì cùng nhau trao đổi.
Admin

Admin

Quản lý diễn đàn

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeTue Sep 14, 2010 2:02 pm Bài viết số 16

Anh có vài nhận xét với đồ án của nhóm "kunkun"
+ Chương thu thập tài liệu: Các em nên cụ thể nội dung của công tác này: Phải thu thập những tài liệu gì (tên đề án, đề tài nghiên cứu...)
+ Chương đo vẽ địa chất thủy văn: Phần nội dung công tác nói chung chung quá. Các em mới chỉ trình bày nguyên tắc thôi, chưa có áp dụng cho vùng nghiên cứu. Em phải từ bản đồ đc, đctv, địa hình để vạch ra các tuyến lộ trình chuẩn (đi từ đâu đến đâu, bao km, số điểm khảo sát trên tuyến là bao nhiêu); tiếp theo vạch các tuyến lộ trình phủ như thế nào?...
+ Chương đo vẽ địa vật lý: Ở khu này có nước mặn không em?. Sang phần nội dung thì em phải lý luận để dùng phương pháp địa vật lý nào, từ đó mới tính ra số điểm đo hay số tuyến, số mét của tuyến?
+ Chương khoan: Việc thiết kế lk của em khá tắt, quy trình khoan cũng sai luôn. Phần này em nên đọc lại tài liệu, giáo trình và quy phạm. Sai cơ bản!!!
+ Chương thí nghiệm thấm: Theo anh công tác đổ nước là thừa, vì không phục vụ cho mục đích gì trong đồ án của em cả. và cần thay đổi lại tên Chương này cho chuẩn. Chỗ bơm thí nghiệm đơn tự dưng có thêm lk ĐH9 (ko biết ở đâu ra), rồi lại thêm 2lk quan trắc mặc dù trong chương khoan ko thấy nói gì đến nó. Nếu vậy em sẽ bi thua lỗ khi đem đồ án này làm ngoài thực tế. Việc bơm bao nhiêu ca đã có quy phạm nhưng cần đọc kĩ để áp dụng. Đo lưu lượng nên theo anh Phúc nói là đúng. Nếu chỉ dùng erơlip thì kết quả bơm thí nghiệm ko chính xác, nên xem lại, ngoài dùng erơlip thì dùng thêm máy bơm chịm đi (phải chọn loại máy bơm cho hợp lý). Trong vùng ĐCTV phức tạp như thế này cần tiến hành bơm khai thác thử.
+ Chương quan trắc: Cần làm rõ dùng lk nào để quan trắc
+ Chương lấy mẫu: Cụ thể hơn, ví dụ bơm thì lấy thế nào? đưa quy phạm vào cho chính xác. Chương khoan viết lấy mẫu ở 2 lỗ G1, G3, qua chương này lại viết lấy mẫu ở 5 lk luôn. Vậy là gian lận.
Hai chương sau tự tìm cái sai để sửa nha.

+

Admin

Admin

Quản lý diễn đàn

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeTue Sep 14, 2010 2:05 pm Bài viết số 17

Anh gửi thêm cho một ít tài liệu này:
- Chất lượng nước - Bảo Lộc
- Đặc điểm địa chất thủy văn - Bảo Lộc
mr.tai

mr.tai

Thành viên thân thiết

Điểm : 27

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 12:54 am Bài viết số 18

Mọi người thảo luật nhiệt tình quá, cho mình hỏi mấy câu luôn
đối với cột địa tầng baoi gồm đất đá mêm, đến trung bình cấp I - đến V, chúng ta nên dùng máy khoan nào để khoan( cho số hiệu máy ) với độ sâu 150m.? nhưng máty khoan loại nào thường được sử dụng nhất,?

Đường kính ống chống mình có thể chọn tùy thích hay sao( không nhất thiết phải theo đường kính quy chuẩn 89, 127, 219....) Câu này hỏi nghe có vẻ hơi chuối, nhưng mong a e châm chước, vì không phải chuyên ngành.
mr.tai

mr.tai

Thành viên thân thiết

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 1:29 am Bài viết số 19

xin mỏi người cho mình hỏi câu nữa;
ĐỐi với tầng chữa nước có thành phần thạch học là: cát min, cát thô, cuổi sỏi, cuội + sỏi. thì mình nên dùng ống lọc loại nào. và có thẻ chọn đường kính cho ống lọc là bao nhiêu với chiều sâu của giếng là 15om.
Xin cảm ơn mọi người
phamvancuong.dctv

phamvancuong.dctv

Thành viên V.I.P

Huy chương : >>Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Medal111<<
Điểm : 828
Cơ quan (Trường, lớp) : Liên đoàn 8

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 8:20 am Bài viết số 20

mr.tai đã viết:
ĐỐi với tầng chữa nước có thành phần thạch học là: cát min, cát thô, cuổi sỏi, cuội + sỏi. thì mình nên dùng ống lọc loại nào. và có thẻ chọn đường kính cho ống lọc là bao nhiêu với chiều sâu của giếng là 15om.
Xin cảm ơn mọi người

+Tầng chứa nước mà nhiều thành phần ghê, lấy cái nào là chủ yếu đi bạn.
- Với tầng chứa nước có thành phần thạch học là cát mịn, cát thô thì dùng ống lọc cuội sỏi 2 lớp, hoặc ống lọc lưới đổ cuội sỏi xung quanh
- Với tầng chứa nước cuội sỏi, cuội + sỏi thì dùng ống lọc cuốn dây hoặc ống lọc lưới có đổ cuội sỏi xung quanh
(Cái này tham khảo trong "Các phương pháp Điều tra Địa chất thủy văn" - TS. Đoàn Văn Cánh chủ biên)

Ngoài ra với ống lọc Johnson hiện nay dùng trong tầng chứa nước có thành phần thạch học từ cát thô đến cuội sỏi (theo mình nghĩ)

+Việc chọn đường kính ống lọc phụ thuộc chủ yếu vào lưu lượng khai thác và bề dày tầng chứa nước, ít phụ thuộc vào chiều sâu đặt ống lọc.

Các bác có gì cho ý kiến nha!
http://www.diachatthuyvan.com
fat_Mouse

fat_Mouse

Điều hành diễn đàn

Huy chương : Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Huychu10Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Medal111
Điểm : 866

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 8:21 am Bài viết số 21

mr.tai đã viết:
đối với cột địa tầng baoi gồm đất đá mêm, đến trung bình cấp I - đến V, chúng ta nên dùng máy khoan nào để khoan( cho số hiệu máy ) với độ sâu 150m.? nhưng máty khoan loại nào thường được sử dụng nhất,?

Đường kính ống chống mình có thể chọn tùy thích hay sao( không nhất thiết phải theo đường kính quy chuẩn 89, 127, 219....) Câu này hỏi nghe có vẻ hơi chuối, nhưng mong a e châm chước, vì không phải chuyên ngành.

1. với độ sâu 150m thì công ty em dùng máy Zip-150 hoặc Zip300
2. Đường kính chống thi chọn tùy thích cũng đc, ko theo đg kinh quy chuẩn cũng ko sao, miền là bạn tìm ra đc loại ông đó trên thị trường!
mr.tai

mr.tai

Thành viên thân thiết

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 9:49 am Bài viết số 22

admin đã viết:
mr.tai đã viết:
Xin cảm ơn mọi người
Cảm ơn bạn đã hồi âm
Mình xin nói lại thế này.Trong cột địa tầng thu thập được thì từ 50-80m : cát mịn + cuội sỏi là tầng chữa nước. Từ 100-130m: cát hạt thô + cuội+ sỏi cũng là tầng chữa nước. Nên mình nói gộp lại, có gì sai sót mong các bạn chỉ bảo thêm.
+Tầng chứa nước mà nhiều thành phần ghê, lấy cái nào là chủ yếu đi bạn.
- Với tầng chứa nước có thành phần thạch học là cát mịn, cát thô thì dùng ống lọc cuội sỏi 2 lớp, hoặc ống lọc lưới đổ cuội sỏi xung quanh
- Với tầng chứa nước cuội sỏi, cuội + sỏi thì dùng ống lọc cuốn dây hoặc ống lọc lưới có đổ cuội sỏi xung quanh
(Cái này tham khảo trong "Các phương pháp Điều tra Địa chất thủy văn" - TS. Đoàn Văn Cánh chủ biên)

Ngoài ra với ống lọc Johnson hiện nay dùng trong tầng chứa nước có thành phần thạch học từ cát thô đến cuội sỏi (theo mình nghĩ)

+Việc chọn đường kính ống lọc phụ thuộc chủ yếu vào lưu lượng khai thác và bề dày tầng chứa nước, ít phụ thuộc vào chiều sâu đặt ống lọc.

Các bác có gì cho ý kiến nha!
mr.tai

mr.tai

Thành viên thân thiết

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 9:55 am Bài viết số 23

fat_Mouse đã viết:
mr.tai đã viết:

1. với độ sâu 150m thì công ty em dùng máy Zip-150 hoặc Zip300
2. Đường kính chống thi chọn tùy thích cũng đc, ko theo đg kinh quy chuẩn cũng ko sao, miền là bạn tìm ra đc loại ông đó trên thị trường!
Cảm ơn bạn đã hồi âm.
Mình có thể xin bạn các thông số kĩ thuật của hai loại máy trên đường không, thú thật mình tìm trên mạng về hai loại này đều không có( toàn nói về xe cộ) không thấy nói về máy khoan đâu.
Nếu được bạn có thể gửi vào địa chỉ "ngotai88@gmail.com"
Chân thành cảm ơn bạn
phamvancuong.dctv

phamvancuong.dctv

Thành viên V.I.P

Huy chương : >>Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong Medal111<<
Điểm : 828
Cơ quan (Trường, lớp) : Liên đoàn 8

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 10:34 am Bài viết số 24

Anh Chuột kìa, cho em Tài cái thông số máy khoan. Tiện chia sẻ luôn để em tham khảo với nha.
@Tài: anh Chuột hây
http://www.diachatthuyvan.com
mr.tai

mr.tai

Thành viên thân thiết

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitimeThu Dec 23, 2010 10:41 am Bài viết số 25

Very Happy Anh chuột là ai thế ạ?
Nếu được thì a add lên đây cũng được, mọi người cùng xem rồi trao đổi, thảo luận----xây dựng 4rum ngày một lớn mạnh
Sponsored content

Bài gửi Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong EmptyRe: Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong   Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong I_icon_minitime Bài viết số 26

Đề án đctv chuyên môn. mới làm xong

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next